Comparison / DGX Spark vs Mac Studio
DGX Spark vs Mac Studio เลือกอะไร
เทียบ DGX Spark กับ Mac Studio อย่างตรงไปตรงมา: หน่วยความจำ, bandwidth, ระบบนิเวศ CUDA กับ MLX, การใช้ไฟ, ช่วงราคา และควรเลือกเครื่องไหนสำหรับงานแบบใด
คำตอบสั้น: เลือก DGX Spark ถ้าทีมของคุณจะ deploy บนเซิร์ฟเวอร์ NVIDIA อยู่แล้ว หรือต้องการ CUDA, vLLM, fine-tune และให้หลายคนใช้พร้อมกัน เลือก Mac Studio ถ้าเป็นเครื่องส่วนตัวที่ต้องการความเร็วต่อคนสูงสุด หรือต้องการหน่วยความจำเกิน 256 GB ในเครื่องเดียว ที่ 128 GB ราคาของทั้งคู่ใกล้กัน ความต่างที่แท้จริงคือระบบนิเวศที่คุณจะอยู่กับมันอีกสามปี
| SPEC | DGX Spark (GB10) | Mac Studio (M4 Max / M3 Ultra) |
|---|---|---|
| Memory | 128 GB unified LPDDR5x | 36 ถึง 512 GB unified |
| Bandwidth | 273 GB/s | 546 GB/s (M4 Max) ถึง 819 GB/s (M3 Ultra) |
| Largest model (4-bit) | ราว 200B พารามิเตอร์ต่อเครื่อง, 400B เมื่อต่อ 2 เครื่อง | ราว 200B ที่ 128 GB, เกิน 600B ที่ 512 GB |
| Ecosystem | CUDA, DGX OS (Ubuntu), NVIDIA AI stack, ต่อ 2 เครื่องผ่าน ConnectX-7 | Metal, MLX, llama.cpp; ไม่มี CUDA |
| Inference software | vLLM, TensorRT-LLM, llama.cpp, Ollama, ทุกอย่างที่รันบน CUDA | MLX, llama.cpp, Ollama, LM Studio; ไม่มี vLLM แบบเต็ม |
| Fine-tuning | PyTorch + CUDA ครบ, ย้ายขึ้นเซิร์ฟเวอร์ได้ตรง | MLX รองรับ LoRA บนโมเดลที่ port แล้ว |
| Multi-user serving | batching และ paged attention บน vLLM, เหมาะกับ 1 ถึง 5 คน | ออกแบบเป็นเครื่องส่วนตัว, 1 ถึง 3 คน |
| Scale-out | ต่อ 2 เครื่องผ่าน ConnectX-7 200 Gb/s | ต่อหลายเครื่องผ่าน Thunderbolt 5 ด้วยซอฟต์แวร์เฉพาะ เช่น exo |
| Power and noise | ประมาณ 240 W, ปลั๊กบ้านธรรมดา | ต่ำมาก, เงียบ, ไม่ต้องคิดเรื่องไฟ |
| OS and management | DGX OS (Ubuntu); เราดูแลระยะไกลได้เต็มรูปแบบ | macOS; ดูแลระยะไกลผ่านเครื่องมือ Apple |
| Price band | ประมาณ 3,000 ถึง 4,500 USD ต่อเครื่อง แล้วแต่ผู้ผลิตและ storage | ประมาณ 2,000 ถึง 10,000+ USD ตามหน่วยความจำ |
อ่านตารางอย่างไร
สองเครื่องนี้แก้ปัญหาเดียวกัน (หน่วยความจำมากในเครื่องเล็ก) ด้วยวิธีต่างกัน และความต่างสำคัญไม่ใช่ตัวเลขใดตัวเลขหนึ่ง แต่คือระบบนิเวศที่คุณจะอยู่กับมันอีกสามปี
หน่วยความจำ: เท่ากันที่ 128 GB, Mac ไปได้ไกลกว่า
ที่ราคาใกล้กัน ทั้งคู่ให้ 128 GB แต่ Mac Studio M3 Ultra ขยายถึง 512 GB ในเครื่องเดียว ถ้าเป้าหมายคือโมเดลระดับ 400B ขึ้นไปโดยไม่ต่อหลายเครื่อง Mac ชนะข้อนี้
Bandwidth: Mac เร็วกว่าในการสร้าง token
273 GB/s เทียบ 546 ถึง 819 GB/s หมายความว่าโมเดลเดียวกันบน Mac สร้างข้อความเร็วกว่าราว 2 ถึง 3 เท่าในทางทฤษฎี สำหรับคนเดียวที่นั่งรอคำตอบ ความต่างนี้รู้สึกได้
Compute และระบบนิเวศ: Spark ได้เปรียบ
GPU Blackwell ให้ compute FP4 สูงกว่ามาก จึงประมวลผล prompt ยาว รับหลายคำขอพร้อมกัน และ fine-tune ได้ดีกว่า และเกือบทุกเครื่องมือ AI ระดับเซิร์ฟเวอร์เกิดบน CUDA ก่อน ซอฟต์แวร์ที่เราติดตั้งและดูแล (vLLM, Mimir Suites, การเข้าถึงระยะไกล) อยู่บนฝั่งนี้
ราคา: ใกล้กันที่ 128 GB, แยกกันเมื่อขยาย
ที่ 128 GB ทั้งคู่อยู่ในช่วง 3,000 ถึง 4,500 USD Mac Studio 512 GB ขึ้นไปเกิน 9,500 USD ส่วน 2x DGX Spark สำหรับ 256 GB อยู่ราว 6,000 ถึง 9,000 USD
เลือกอะไรดี แยกตามสถานการณ์
| SPEC | เลือก | เพราะ |
|---|---|---|
| ทีมพัฒนาที่จะ deploy บนเซิร์ฟเวอร์ NVIDIA ในอนาคต | DGX Spark | โค้ด CUDA, container และ vLLM ที่เขียนบน Spark ย้ายขึ้นเซิร์ฟเวอร์ DGX หรือ cloud NVIDIA ได้ตรงๆ |
| คนเดียวหรือทีมเล็กที่ใช้ Mac อยู่แล้ว และรันโมเดลเพื่อใช้เอง | Mac Studio | bandwidth สูงกว่า 2 ถึง 3 เท่าทำให้โมเดลขนาดเดียวกันตอบเร็วกว่า และไม่ต้องดูแลระบบปฏิบัติการเพิ่ม |
| โมเดลใหญ่กว่า 128 GB เช่น Qwen3 235B หรือ DeepSeek-V3 แบบ 4-bit | Mac Studio 512 GB หรือ 2x DGX Spark | Mac Studio เครื่องเดียวใส่ได้ถึง 512 GB ส่วน Spark ต้องต่อสองเครื่องเพื่อไป 256 GB |
| หลายคนใช้พร้อมกันผ่าน Mimir Suites, RAG, OCR ภายในองค์กร | DGX Spark หรือเครื่อง RTX | ระบบนิเวศเซิร์ฟเวอร์ (vLLM, batching, บัญชีผู้ใช้, การดูแลระยะไกล) เติบโตบน Linux + CUDA และเป็นสิ่งที่เราติดตั้งและดูแลให้ |
| fine-tune หรือฝึกโมเดลขนาดกลาง | DGX Spark | เครื่องมือฝึกโมเดลส่วนใหญ่ต้องการ CUDA; MLX รองรับได้บางส่วนแต่ยังตามหลังเรื่องความพร้อมของ library |
ตรวจว่าโมเดลของคุณใส่พอในแต่ละเครื่องได้ที่ เครื่องคำนวณ หรืออ่านสเปก DGX Spark ฉบับเต็ม
คำถามที่ถูกถามบ่อย
- Mac Studio เร็วกว่า DGX Spark จริงไหม
- สำหรับการสร้าง token ของโมเดลเดียวกันที่ใส่พอทั้งสองเครื่อง ตามฟิสิกส์ Mac Studio M3 Ultra (819 GB/s) มีเพดานสูงกว่า DGX Spark (273 GB/s) ราว 3 เท่า ส่วน prompt processing และงาน batch หลายคำขอ GPU Blackwell ของ Spark ได้เปรียบเรื่อง compute เราไม่ได้วัดตัวเลขเอง จึงขอเสนอเป็นสัดส่วนจากสเปก
- ทำไมเว็บนี้ถึงเทียบกับ Mac Studio ถ้าไม่ได้ขาย
- เพราะลูกค้าเกือบทุกคนที่ถามเรื่อง DGX Spark กำลังเทียบกับ Mac Studio อยู่ การให้ข้อมูลตรงไปตรงมาช่วยให้คุณเลือกถูกตั้งแต่แรก และถ้า Mac Studio เหมาะกับคุณกว่า เรายินดีบอกอย่างนั้น
- ราคาในไทยต่างจาก USD ที่แสดงมากไหม
- Mac Studio มีราคาไทยอย่างเป็นทางการที่ Apple Store ส่วน DGX Spark และรุ่นพาร์ตเนอร์นำเข้าผ่านผู้จัดจำหน่าย ราคารวมภาษีและอัตราแลกเปลี่ยนจึงเปลี่ยนตามช่วงเวลา เราแสดงเป็นช่วง USD เพื่อความยุติธรรม และเสนอราคาบาทจริงในใบเสนอราคา
ถ้าคำตอบคือ NVIDIA เราประกอบ ติดตั้ง และดูแลให้ทั้งระบบ
บอกโมเดล จำนวนผู้ใช้ และงานที่จะทำ เราตอบกลับพร้อมสเปกที่แนะนำ ทางเลือก และช่วงราคาที่รวมการติดตั้ง Mimir Suites